Đề bài và lời giải
Bài toán: Một người gửi tiết kiệm một số tiền ở ngân hàng. Biết rằng sau 1 tháng người đó rút thì được số tiền lãi là 250 000 đồng, nếu sau 2 tháng người đó mới rút thì được số tiền lãi là 502 000 đồng. Hỏi nếu sau 3 tháng người đó mới rút thì sẽ được bao nhiêu tiền lãi?
Giải:
Giả sử lãi được nhập gốc hằng tháng và lãi suất không đổi. Tiền lãi tháng đầu là 250 000 đồng.
Như vậy sau tháng thứ hai, số tiền lãi của tháng 1 là 250 000 tạo ra lãi ở tháng thứ 2 là:
502 000 – 250 000 x 2 = 2000 (đồng)
Tỷ số lãi suất ngân hàng là:
2000 : 250 000 = 0,008 = 0,8%
Lãi nhận được sau 3 tháng sẽ là:
502 000 + 250 000 + 502 000 x 0,8% = 756 016 (đồng)