Toán lớp 5

Bài toán tính giá tiền 1kg táo và 1kg mận

718

Bài toán: Một cái sọt có thể đựng được 14kg táo hoặc 21kg mận. Người ta đã đổ đầy sọt cả táo lẫn mận. Tính ra sọt đã nặng 18kg và giá tiền cả sọt là 60.000đ. Bạn hãy tính giá tiền 1kg táo và 1kg mận, biết rằng trong 18kg đó, số tiền táo và mận bằng nhau.

Giải:

Giả sử 18kg đều là mận thì chiếm số phần sọt là:

18:21 = 6/7 (sọt)

Số phần sọt giảm đi là:

1 – 6/7 = 1/7 (sọt)

Số phần sọt giảm đi là do táo đã giả sử mận. Mỗi kg táo giả sử là mận giảm số phần sọt là:

1/14 – 1/21 = 1/42 (sọt)

Số kg táo là:

1/7 : 1/42 = 6 (kg)

Giá tiền 1 kg táo là:

60000:2:6 = 5000 (đồng)

Giá tiền 1 kg mận là:

30000 : (18-6) = 2500 (đồng)

0 ( 0 bình chọn )

Bài Toán
https://baitoan.com
Baitoan.com chia sẻ các bài toán dành cho lứa tuổi mầm non, Tiểu học (cấp 1), Trung học cơ sở (THCS), Trung học phổ thông (THPT) và những bài toán khác.
Ý kiến bạn đọc (0)

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Bài cùng chuyên mục
Bài viết mới
Xem thêm